Trung tâm y tế thị trấn Trường Sa cấp cứu ngư dân Bình Thuận viêm ruột thừa cấp
Tối 19-2, Trung tâm y tế thị trấn Trường Sa, huyện Trường Sa, tỉnh Khánh Hòa tiếp nhận và cấp cứu ngư dân Võ Giao Vĩ, 22 tuổi, ở huyện Phú Quý, tỉnh Bình Thuận, là lao động trên tàu cá BTh 97405 TS, bị viêm ruột thừa cấp.
Trước đó, khoảng 22 giờ, ngày 18-2, khi đang khai thác hải sản trên vùng biển gần đảo Trường Sa, anh Vĩ có biểu hiện đau bụng âm ỉ vùng thượng vị, hố chậu phải, sau đó cơn đau tăng dần và được các ngư dân trên tàu cá BTh 97405 TS đưa vào đảo Trường Sa cấp cứu.
![]() |
Các thầy thuốc Trung tâm Y tế thị trấn Trường Sa phẫu thuật cấp cứu bệnh nhân Võ Giao Vĩ. |
Qua thăm khám, các thầy thuốc chẩn đoán, bệnh nhân bị viêm ruột thừa cấp giờ thứ 20 và chỉ định phẫu thuật cắt ruột thừa viêm, lau rửa ổ bụng, dẫn lưu. Sau 1 giờ ca phẫu đã thành công. Hiện sức khỏe của bệnh nhân ổn định, tiếp tục lưu trú tại đảo để theo dõi và điều trị.
Tin, ảnh: NGUYỄN NINH - CÔNG CHÍNH