Một ngân hàng gây 'sốc' cho nhân viên được nghỉ sinh nhật hưởng nguyên lương

Trong khi xã hội vẫn quan niệm làm việc tại ngân hàng tuy lương cao nhưng thời gian mỗi ngày tại công sở còn nhiều hơn thời gian dành cho gia đình, một ngân hàng mới đây đã gây “sốc” với chính sách phúc lợi mới.

Theo đó, ngân hàng A.B.B vừa mới ban hàng chính sách phúc lợi mới khiến toàn bộ CBNV đều hào hứng. Đây có lẽ là việc chưa từng có trong tiền lệ đối với các ngân hàng.

Một số điểm có thể kể đến như: Được nghỉ hưởng lương 1 ngày vào sinh nhật bản thân CBNV; CBNV có thâm niên từ 2 năm khi kết hôn sẽ có thêm 2 ngày nghỉ hưởng lương bên cạnh 3 ngày nghỉ hưởng lương theo quy định của Luật Lao động; CBNV được nghỉ hưởng lương tối đa 2 ngày khi có người thân (vợ/chồng/con/bố mẹ) nằm viện,..

Đáng chú ý, tất cả ngày nghỉ hưởng lương trên đều không bị tính vào số ngày phép hàng năm. Với chính sách này, đảm bảo CBNV của ngân hàng này sẽ là những người vui nhất.

Tuy nhiên, cũng có không ít những ý kiến tỏ vẻ nghi ngờ về tính khả thi của chính sách này. "Quy định là thế nhưng thực tế liệu có làm được hay không?", một nhân viên ngân hàng bình luận. Nghi ngại này là có cơ sở khi ngành ngân hàng vốn được biết đến là một trong những môi trường làm việc khốc liệt nhất. Không ít nhân viên ngân hàng phải làm ngoài giờ và rời công sở khi trời đã tối mịt, nhất là vào thời điểm cuối tháng hoặc cuối năm.

Theo quy định tại Điều 113 Bộ Luật lao động năm 2019 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021, người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Số ngày nghỉ là 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường.

Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

Điều 114 của luật này quy định: Cứ đủ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

Tại Điều 115 quy định người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong các trường hợp sau: Kết hôn nghỉ 3 ngày; con đẻ, con nuôi kết hôn nghỉ 1 ngày; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi hoặc cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết được nghỉ 3 ngày.

Người lao động được nghỉ không hưởng lương 1 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Tác giả: Theo Ngân Giang